Hộp 10 vỉ x 10 viên

PIANTAWIC (H/10 VỈ x 10 VIÊN) TV PHARM

Mã: PI000888 Danh mục: Hoạt chất: Ibuprofen, ParacetamolDạng bào chế: Viên nangQuy cách: Hộp 10 vỉ x 10 viênCông dụng: Giảm đau, kháng viêm.Thuốc cần kê đơn: KhôngThương hiệu: TV.PharmNhà sản xuất: TV.PharmNơi sản xuất: Việt Nam

Lưu ý: Mọi thông tin trên website chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ, dược sĩ


 

Giá liên hệ/ Hộp

THÀNH PHẦN

Thành phầnHàm lượng
Paracetamol325mg
Ibuprofen125mg

CHỈ ĐỊNH

Thuốc Piantawic được chỉ định dùng trong các trường hợp sau:

  • Giảm các cơn đau cơ xương nhẹ đến trung bình như đau cổ, đau vai, đau lưng, căng cơ bắp tay hoặc bắp chân, cứng cơ cổ, viêm khớp, thấp khớp, viêm bao hoạt dịch, bong gân, viêm gân.
  • Giảm nhức đầu vì căng thẳng tinh thần, đau bụng kinh, nhức răng, đau sau nhổ răng và tiểu phẫu.

DƯỢC LỰC HỌC

Paracetamol là thuốc giảm đau hạ sốt không steroid.

Ibuprofen là một thuốc kháng viêm không steroid (NSAID). Liều thấp, ibuprofen có tác động giảm đau, hạ sốt. Liều cao (>1200 mg /ngày) thì có tác động kháng viêm.

Piantawic kết hợp tính chất giảm đau, hạ nhiệt của paracetamol và tác động giảm đau, kháng viêm của ibuprofen. Ibuprofen ngăn cản sự sinh tổng hợp prostaglandin bằng cách ức chế hoạt động của enzym cyclo-oxygenase, vì vậy làm giảm sự viêm.

DƯỢC ĐỘNG HỌC

Paracetamol

Được hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Paracetamol phân bố nhanh và đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể. Thời gian bán thải huyết tương của paracetamol là 1,25 – 3 giờ.

Ibuprofen

Hấp thu:

Đạt được nồng độ tối đa trong huyết thanh 90 phút sau khi uống thuốc. Thời gian bán thải của thuốc là 1-2 giờ.

Phân bố:

99% ibuprofen gắn kết với protein huyết tương.

Thải trừ:

Thải trừ chủ yếu qua nước tiểu.

CÁCH DÙNG – LIỀU DÙNG

CÁCH DÙNG

Thuốc Piantawic dùng đường uống, sau khi ăn.

LIỀU DÙNG

Dùng theo chỉ dẫn của thầy thuốc hay theo liều sau:

Người lớn: Uống 1 – 2 viên/ lần, ngày 3 lần.

Trẻ em từ 12 tuổi trở lên: Uống 1 viên/ lần, ngày 1 – 2 lần.

QUÁ LIỀU VÀ CÁCH XỬ LÝ

Paracetamol

Dùng một liều độc duy nhất, hoặc do uống lặp lại liều lớn paracetamol (ví dụ, 7,5 – 10 g mỗi ngày, trong 1 – 2 ngày), hoặc do uống thuốc dài ngày gây nhiễm độc gan.

Biểu hiện gồm: Buồn nôn, nôn, và đau bụng, xanh tím da, niêm mạc và móng tay.

Cách xử lý:

Điều trị hỗ trợ tích cực.

Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống.

Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất sulfhydryl có hiệu quả hơn khi cho thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống paracetamol hoặc có thể dùng methionin.

Ngoài ra có thể dùng than hoạt và/hoặc thuốc tẩy muối, chúng có khả năng làm giảm hấp thụ paracetamol.

Ibuprofen

Triệu chứng: Thường gặp nhất gồm đau bụng, buồn nôn, nôn, mệt mỏi, lơ mơ, nhức đầu, ù tai, ức chế hệ thần kinh trung ương, co giật.

Xử trí quá liều:

Rửa dạ dày, gây nôn, uống than hoạt tính.

Nếu nặng cần thẩm tách máu hoặc truyền máu.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH

Thuốc Piantawic chống chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Người bệnh bị dị ứng với paracetamol, ibuprofen hoặc bất kỳ thành phần nào của thuốc.
  • Sử dụng đồng thời với các thuốc NSAID khác.
  • Người bệnh thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase.
  • Loét dạ dày tá tràng tiến triển.
  • Quá mẫn với aspirin hay với các thuốc chống viêm không steroid khác (hen, viêm mũi, nổi mày đay sau khi dùng aspirin).
  • Người bệnh bị hen hay bị co thắt phế quản, rối loạn chảy máu, bệnh tim mạch, tiền sử loét dạ dày tá tràng, suy gan hoặc suy thận (lưu lượng lọc cầu thận dưới 30ml/phút).
  • Người bệnh đang được điều trị bằng thuốc chống đông coumarin. Người bệnh bị suy tim sung huyết, bị giảm khối lượng tuần hoàn do thuốc lợi niệu hoặc bị suy thận.
  • Bệnh tạo keo.
  • Ba tháng cuối của thai kỳ.

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN

Khi sử dụng thuốc Piantawic, bạn có thể gặp các tác dụng không mong muốn (ADR).

Phản ứng phụ hiếm khi xảy ra.

Phản ứng phụ thường gặp:

  • Ibuprofen: Sốt, mỏi mệt; chướng bụng, buồn nôn, nôn, nhức đầu, hoa mắt, chóng mặt, bồn chồn; mẩn ngứa, ngoại ban.
  • Paracetamol: Gây dị ứng, ban da, nôn, buồn nôn, một vài trường hợp có thể giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu, thiếu máu, có thể gây suy gan (do hủy tế bào gan) khi dùng liều cao, kéo dài.

Hướng dẫn cách xử trí ADR:

Khi gặp tác dụng phụ của thuốc, cần ngưng sử dụng và thông báo cho bác sĩ hoặc đến cơ sở y tế gần nhất để được xử trí kịp thời.

THẬN TRỌNG

Dùng liên tục 2 tuần có thể gây suy gan, suy thận. Hạn chế uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của paracetamol.

Rối loạn hô hấp: Ở những bệnh nhân mắc, hoặc có tiền sử bệnh hen phế quản hoặc dị ứng với các NSAID. Uống NSAID có thể gây giảm phụ thuộc liều tạo thành prostaglandin và làm lắng đọng suy thận.

Khi sử dụng ibuprofen có thể làm tăng huyết áp hoặc làm nặng hơn các bệnh tăng huyết áp. Bệnh nhân cần được thông tin về các triệu chứng độc tính nghiêm trọng trên tim mạch.

Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Jonhson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Nguy cơ huyết khối tim mạch: Các thuốc chống viêm không steroid (NSAIDs), không phải aspirin, dùng đường toàn thân, có thể làm tăng nguy cơ xuất hiện biến cố huyết khối tim mạch, bao gồm cả nhồi máu cơ tim và đột quỵ, có thể dẫn đến tử vong. Nguy cơ này có thể xuất hiện sớm trong vài tuần đầu dùng thuốc và có thể tăng lên theo thời gian dùng thuốc. Nguy cơ huyết khối tim mạch được ghi nhận chủ yếu ở liều cao.

TƯƠNG TÁC THUỐC

Sử dụng liều cao và kéo dài paracetamol có thể làm tăng nhẹ tác dụng chống đông máu và các dẫn chất indandion.

Uống rượu quá nhiều và lâu ngày hoặcuống các thuốc chống co giật (phenyntoin, barbiturat, carbamazepin…) hoặc uống Isoniazid và các thuốc chống lao có thể làm tăng nguy cơ độc tính trên gan của paracetamol.

Ibuprofen dùng đồng thời với thuốc chống viêm không steroid khác: Làm tăng nguy cơ chảy máu và loét dạ dày.

Ibuprofen có thể làm giảm tác dụng bài xuất natri niệu của các thuốc lợi tiểu.

PHỤ NỮ CÓ THAI VÀ CHO CON BÚ

Thời kỳ mang thai:

Không được dùng ibuprofen trong ba tháng cuối của thai kỳ nếu không có sự hướng dẫn của bác sĩ.

Thời kỳ cho con bú:

Thận trọng khi sử dụng.

KHẢ NĂNG LÁI XE VÀ VẬN HÀNH MÁY MÓC

Không dùng cho người đang lái xe và vận hành máy móc.

BẢO QUẢN

Nơi khô ráo, không quá 30oC, tránh ánh sáng.


Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ, dược sĩ. Vui lòng đọc kĩ thông tin chi tiết ở tờ rơi bên trong hộp sản phẩm.

Hoạt chất

,

Dạng bào chế

Quy cách

Công dụng

Thuốc cần kê đơn

Thương hiệu

Nhà sản xuất

Nơi sản xuất

error: Nội dung đã được bảo vệ !!