Hộp 10 vỉ x 10 viên

PYME CZ10 (H/10 VỈ x 10 VIÊN) PYMEPHARCO

Mã: PY000066 Danh mục: Hoạt chất: CetirizinDạng bào chế: Viên nang mềmQuy cách: Hộp 10 vỉ x 10 viênCông dụng: Trị viêm mũi dị ứng, mày đay.Thuốc cần kê đơn: KhôngThương hiệu: PymepharcoNhà sản xuất: PymepharcoNơi sản xuất: Việt Nam

Lưu ý: Mọi thông tin trên website chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ, dược sĩ


 

Giá liên hệ/ Hộp

THÀNH PHẦN

Thành phầnHàm lượng
Cetirizin10mg

CHỈ ĐỊNH

Thuốc Pyme Cz10 được chỉ định dùng trong các trường hợp sau:

  • Viêm mũi dị ứng, sổ mũi theo mùa và không theo mùa.
  • Các bệnh ngoài da gây ngứa do dị ứng.
  • Bệnh mề đay mạn tính.
  • Viêm kết mạc dị ứng.

DƯỢC LỰC HỌC

Cetirizin là thuốc kháng histamin mạnh có tác dụng chống dị ứng, nhưng không gây buồn ngủ ở liều dược lí. Cetirizin có tác dụng đối kháng chọn lọc ở thụ thể H1, nhưng hầu như không có tác dụng đến các thụ thể khác, do vậy hầu như không có tác dụng đối kháng acetylcholin và serotonin. Cetirizin ức chế giai đoạn sớm của phản ứng dị ứng qua trung gian histamin và cũng làm giảm sự di dời của các tế bào viêm và giảm giải phóng các chất trung gian ở giai đoạn muộn của phản ứng dị ứng.

DƯỢC ĐỘNG HỌC

Nồng độ đỉnh trong máu ở mức 0,3 microgam/ml sau 30 – 60 phút khi uống liều 10 mg. Nửa đời huyết tương xấp xỉ 11 giờ. Hấp thu thuốc không thay đổi giữa các cá thể. Độ thanh thải thận là 30 ml/phút và nửa đời thải trừ xấp xỉ 9 giờ. Cetirizin liên kết mạnh với protein huyết tương (khoảng 93%).

CÁCH DÙNG – LIỀU DÙNG

CÁCH DÙNG

Dùng đường uống. Có thể uống cùng hoặc không cùng với thức ăn

LIỀU DÙNG

Người lớn và trẻ em trên 6 tuổi: 1 viên 10 mg/ngày.

Trẻ em từ 2 đến 5 tuổi: 5 mg/ngày.

Trẻ từ 6 tháng đến 2 tuổi: 2,5 mg/ngày.

QUÁ LIỀU VÀ CÁCH XỬ LÝ

Triệu chứng

Triệu chứng của quá liều là: Ngủ gà ở người lớn, ở trẻ em có thể bị kích động.

Xử lý

Khi quá liều nghiêm trọng cần gây nôn và rửa dạ dày cùng với các phương pháp hỗ trợ. Đến nay chưa có thuốc giải độc đặc hiệu.

Trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm y tế địa phương gần nhất.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH

Thuốc Pyme Cz10 chống chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Bệnh nhân mẫn cảm với thành phần của thuốc hoặc với hydroxyzin.

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN

Khi sử dụng thuốc Pyme Cz10, bạn có thể gặp các tác dụng không mong muốn (ADR).

Tác dụng hay gặp nhất là hiện tượng ngủ gà. Tỉ lệ gây nên phụ thuộc liều dùng. Ngoài ra thuốc còn gây mệt mỏi, khô miệng, chóng mặt, nhức đầu, buồn nôn.

Ít gặp chán ăn hoặc thèm ăn, bí tiểu, đỏ bừng, tăng tiết nước bọt. Hiếm gặp các trường hợp thiếu máu, tan máu, hạ huyết áp, choáng phản vệ, viêm gan, ứ mật, viêm cầu thận.

Thông báo cho thầy thuốc tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Hướng dẫn cách xử trí ADR

Khi gặp tác dụng phụ của thuốc, cần ngưng sử dụng và thông báo cho bác sĩ hoặc đến cơ sở y tế gần nhất để được xử trí kịp thời.

THẬN TRỌNG

Tránh dùng cetirizin chung với rượu hoặc các thuốc ức chế thần kinh trung ương khác vì có thể làm giảm tỉnh táo.

Giảm liều ở người lớn tuổi.

Điều chỉnh liều ở bệnh nhân suy gan và suy thận.

TƯƠNG TÁC THUỐC

Độ thanh thải cetirizin giảm nhẹ khi dùng chung với theophylin.

PHỤ NỮ CÓ THAI VÀ CHO CON BÚ

Thời kỳ mang thai:

Không nên dùng thuốc khi có thai.

Thời kỳ cho con bú:

Phụ nữ cho con bú không nên dùng vì cetirizin bài tiết qua sữa.

KHẢ NĂNG LÁI XE VÀ VẬN HÀNH MÁY MÓC

Ở một số người sử dụng cetirizin có hiện tượng ngủ gà, do vậy nên thận trọng khi lái xe và vận hành máy móc.

BẢO QUẢN

Nơi khô ráo, không quá 30oC, tránh ánh sáng.


Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ, dược sĩ. Vui lòng đọc kĩ thông tin chi tiết ở tờ rơi bên trong hộp sản phẩm.

Hoạt chất

Dạng bào chế

Quy cách

Công dụng

Thuốc cần kê đơn

Thương hiệu

Nhà sản xuất

Nơi sản xuất

error: Nội dung đã được bảo vệ !!

Xem trực tiếp XoilacTV hôm nay