Hộp 24 gói x 1,5g

HAGIFEN KIDS (H/24 GÓI x 1.5G) DHG

Mã: SP019374 Danh mục: Hoạt chất: IbuprofenDạng bào chế: Dạng cốmQuy cách: Hộp 24 góiCông dụng: Hạ sốt, giảm đau.Thuốc cần kê đơn: KhôngThương hiệu: DHG PharmaNhà sản xuất: CTCP Dược Hậu GiangNơi sản xuất: Việt Nam

Lưu ý: Mọi thông tin trên website chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ, dược sĩ


 

Giá liên hệ/ Hộp

THÀNH PHẦN

Thành phầnHàm lượng
Ibuprofen100mg

CHỈ ĐỊNH

Hagifen kids giảm đau và kháng viêm từ nhẹ đến vừa trong các trường hợp: đau đầu, đau răng, đau bụng kinh, đau khớp, đau mô mềm trong chấn thương và đau sau mổ.

DƯỢC LỰC HỌC

Hagifen với thành phần hoạt chất chính là Ibuprofen là thuốc kháng viêm không steroid, dẫn xuất từ acid propionic. Thuốc có tác dụng giảm đau, hạ sốt và chống viêm. Thuốc tác động bằng cách ức chế men cyclooxygenase; do đó, ngăn cản tổng hợp prostaglandin, tác nhân gây viêm, đau và sốt. Thuốc có tác dụng kháng viêm và giảm đau tốt trong điều trị viêm khớp.

Ibuprofen là thuốc an toàn nhất trong các thuốc chống viêm không steroid.

DƯỢC ĐỘNG HỌC

Ibuprofen hấp thu tốt qua đường tiêu hóa, nồng độ tối đa của thuốc trong huyết tương đạt được sau khi uống từ 1 – 2 giờ. Thời gian bán thải của thuốc khoảng 2 giở. Thuốc được dào thải chủ yếu qua nước tiểu.

CÁCH DÙNG – LIỀU DÙNG

CÁCH DÙNG

Dùng đường uống

LIỀU DÙNG

Trẻ từ 3-6 tháng tuổi và cân nặng trên 5kg: 50mg ( 1/2 gói) x 3 lần/ ngày

Trẻ từ 6-12 tháng tuổi : 50mg ( 1/2 gói) x 3-4 lần/ ngày

Trẻ từ 1-3 tuổi : 100mg x 3 lần/ ngày

Trẻ từ 4-6 tuổi : 150mg x 3 lần/ ngày

Trẻ từ 7-9 tuổi : 200mg x 3 lần/ ngày

Trẻ từ 10-12 tuổi : 300mg x 3 lần/ ngày

Khoảng cách giữa các liều từ 6-8 giờ, tối thiểu là phải cách ít nhất 4 giờ.

Không sử dụng cho trẻ em dưới 3 tháng tuổi hoặc cân nặng dưới 5kg do thiếu dữ liệu về độ an toàn.

QUÁ LIỀU VÀ CÁCH XỬ LÝ

Thường là điều trị triệu chứng và hỗ trợ. Nếu đã uống quá liều thì cần áp dụng những biện pháp sau đây nhằm tăng đào thải và bất hoạt thuốc: rửa dạ dày, gây nôn và lợi tiểu, cho uống than hoạt hay thuốc tẩy muối. Nếu nặng: thẩm tách máu hoặc truyền máu. Vì thuốc gây toan hóa và đào thải qua nước tiểu nên về lý thuyết sẽ có lợi khi cho truyền dịch kiểm và lợi tiểu.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH

Hagifen kids chống chỉ định trong các trường hợp:

  • Mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc.
  • Loét dạ dày-tá tràng tiến triển.
  • Người bị suy gan hoặc suy thận nặng, bị hen hay bị co thắt phế quản, rối loạn chảy máu, bệnh tim mạch, bệnh tạo keo.
  • Người bệnh đang dược điều trị bằng thuốc chống đông Coumarin.
  • Quá mẫn với Aspirin hay với các thuốc kháng viêm không steroid khác.
  • Người bệnh bị suy tim sung huyết, bị giảm khối lượng tuần hoàn do thuốc lợi niệu hoặc bị suy thận.
  • Phụ nữ có thai trong 3 tháng cuối.

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN

Thường gặp: sốt, mỏi mệt, chướng bụng, buồn nôn, nôn, nhức đầu, hoa mắt chóng mặt, bồn chồn, mẩn ngứa, ngoại ban.

Ít gặp: phản ứng dị ứng, viêm mũi, nổi mề đay, đau bụng, chảy mau dạ dày – ruột, làm loét dạ dày tiến triển, lơ mơ, mất ngủ, ù tai, rối loạn thị giác, thính lực giảm, thời gian chảy máu kéo dài.

Hiếm gặp: phù, nổi ban, hội chứng Steven – Johnson, rụng tóc, trầm cảm, nhìn mờ, rối loạn nhìn màu, giảm thị lực do ngộ độc.

Thông báo cho Bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Hướng dẫn cách xử trí ADR:

Nếu người bệnh thấy nhìn mờ, giảm thị lực, hoặc rối loạn cảm nhận màu sắc thì phải ngừng dùng ibuprofen.

Nếu có rối loạn nhẹ về tiêu hóa thì nên uống thuốc lúc ăn hay uống với sữa.

THẬN TRỌNG

Người cao tuổi. Ibuprofen ức chế kết tụ tiểu cầu nên có thể kéo dài thời gian chảy máu.

TƯƠNG TÁC THUỐC

Ibuprofen làm tăng tác dụng phụ của kháng sinh nhóm Quinolon lên hệ thần kinh trung ương, làm tăng độc tính của Methotrexat và Digoxin.

Dùng chung với thuốc kháng viêm không steroid khác làm tăng nguy cơ chảy máu và viêm loét đạ dày tá tràng.

Magnesi hydroxyd làm tăng sự hấp thu ban đầu của Ibuprofen; nhưng nếu có thêm nhôm hydroxyd thì không có tác dụng này.

Có thể làm giảm tác dụng bài xuất natri niệu của Furosermid và các thuốc lợi tiểu.

PHỤ NỮ CÓ THAI VÀ CHO CON BÚ

Thời kỳ mang thai:

Không sử dụng thuốc trong thời kỳ mang thai vì thuốc có thể ức chế tử cung và làm chậm đẻ; tăng nguy cơ chảy máu; nguy cơ tăng áp lực phổi nặng và suy hô hấp nặng ở trẻ sơ sinh

Thời kỳ cho con bú:

Ibuprofen vào sữa mẹ rất ít, không đáng kể. Ít khả năng xảy ra nguy cơ cho trẻ ở liểu bình thường với mẹ.

KHẢ NĂNG LÁI XE VÀ VẬN HÀNH MÁY MÓC

Thận trọng khí lái xe và vận hành máy móc vì thuốc có thể gây tình trạng hoa mắt chóng mặt.

BẢO QUẢN

Nơi khô ráo, không quá 30oC, tránh ánh sáng.


Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ, dược sĩ. Vui lòng đọc kĩ thông tin chi tiết ở tờ rơi bên trong hộp sản phẩm.

Hoạt chất

Dạng bào chế

Quy cách

Công dụng

Thuốc cần kê đơn

Thương hiệu

Nhà sản xuất

Nơi sản xuất

error: Nội dung đã được bảo vệ !!

Xem trực tiếp XoilacTV hôm nay