Hộp 10 vỉ x 10 viên

GLOTADOL COLD (10 VỈ x 10 VIÊN) ABBOTT

Mã: GL001860 Danh mục: , Hoạt chất: Dextromethorphan, Loratadine, ParacetamolDạng bào chế: Viên nén bao phimQuy cách: Hộp 10 vỉ x 10 viênCông dụng: Điều trị các triệu chứng cảm cúm, sốt.Thuốc cần kê đơn: Thương hiệu: AbbottNhà sản xuất: GlomedNơi sản xuất: Việt Nam

Lưu ý: Mọi thông tin trên website chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ, dược sĩ.


 

THÀNH PHẦN

Thành phần Hàm lượng
Paracetamol 500mg
Loratadin 5mg
Dextromethorphan 15mg

CHỈ ĐỊNH

Thuốc Glotadol Cold được chỉ định dùng trong các trường hợp sau:

  • Điều trị hạ sốt.
  • Làm giảm các cơn đau từ nhẹ đến vừa như đau đầu và đau cơ thông thường, đau nhức do cảm cúm hay cảm lạnh, đau lưng, đau răng, đau do viêm khớp nhẹ và đau do hành kinh.

DƯỢC LỰC HỌC

Paracetamol, một dẫn xuất para-aminophenol, có tác dụng hạ sốt và giảm đau. Thuốc không có hiệu quả điều trị viêm. Paracetamol làm giảm đau bằng cách làm tăng ngưỡng đau và hạ nhiệt thông qua tác động trên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi, không gây kích ứng dạ dày.

Paracetamol thường là thuốc giảm đau hoặc hạ sốt được lựa chọn, đặc biệt ở người già và ở bệnh nhân không được chỉ định dùng salicylat hay các thuốc kháng viêm không steroid khác. Những bệnh nhân này bao gồm những người mắc bệnh hen, người có tiền sử loét tiêu hóa, và trẻ em.

DƯỢC ĐỘNG HỌC

Paracetamol được hấp thu dễ dàng qua đường tiêu hóa.

Nồng độ đỉnh trong huyết tương xảy ra khoảng 10 đến 60 phút sau khi uống. Paracetamol được phân phối vào hầu hết các mô của cơ thể. Nó đi qua nhau thai và có trong sữa mẹ. Liên kết với protein huyết tương là không đáng kể ở nồng độ điều trị thông thường nhưng tăng khi nồng độ tăng.

Thuốc được chuyển hóa ở gan. Một chất chuyển hóa hydroxyl thường được tạo ra với một lượng rất nhỏ bởi các oxidase chức năng hỗn hợp trong gan, và thường được giải độc bằng cách kết hợp với glutathione ở gan, có thể tích tụ sau khi dùng quá liều paracetamol và gây tổn thương mô.

Thuốc được bài tiết qua nước tiểu, chủ yếu dưới dạng liên hợp glucuronid và sulfat. Thời gian bán thải thay đổi từ 1 đến 4 giờ.

CÁCH DÙNG – LIỀU DÙNG

CÁCH DÙNG

Thuốc Glotadol Cold dùng đường uống.

LIỀU DÙNG

Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi:

Uống 1 viên/lần, khoảng cách giữa các lần uống thuốc từ 4 – 6 giờ, không quá 6 viên/ngày.

Trẻ em từ 6 đến 12 tuổi:

Uống 1/2 viên/lần, khoảng cách giữa các lần uống thuốc từ 4 – 6 giờ, không quá 3 viên/ngày.

QUÁ LIỀU VÀ CÁCH XỬ LÝ

Triệu chứng:

Buồn nôn, nôn, đau bụng và xanh xao thường xuất hiện trong giờ đầu. Quá liều từ 10 g trở lên (150 mg/kg cân nặng ở trẻ em) có thể gây hủy hoại tế bào gan, dẫn đến hoại tử gan hoàn toàn và không hồi phục; toan chuyển hóa và bệnh não có thể dẫn đến hôn mê và chết. Ngoài ra, nồng độ aminotransferase và bilirubin huyết tương tăng, thời gian prothrombin kéo dài, có thể xuất hiện sau 12 – 48 giờ.

Xử trí:

Rửa dạ dày hoặc cho uống than hoạt để loại trừ ngay thuốc đã uống. Tiêm tĩnh mạch hoặc cho uống N-acetylcystein, thuốc giải độc đặc hiệu của paracetamol, hiệu quả nhất là trước giờ thứ 10 sau khi dùng quá liều.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH

Thuốc Glotadol Cold chống chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Quá mẫn với các thành phần của thuốc.
  • Bệnh nhân thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase.
  • Bệnh viêm gan tiến triển nặng, suy gan nặng.
  • Bệnh nhân nhiều lần thiếu máu.

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN

Khi sử dụng thuốc Glotadol Cold, bạn có thể gặp các tác dụng không mong muốn (ADR).

Ít gặp, 1/1000 < ADR < 1/100:

  • Trên da: Nổi mẩn, ban đỏ hay mày đay.
  • Dạ dày – ruột: Buồn nôn, nôn.
  • Huyết học: Giảm bạch cầu trung tính, giảm bạch cầu, giảm toàn thể huyết cầu, thiếu máu.
  • Thận: Bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.

Hiếm gặp, ADR < 1/1000:

  • Miễn dịch: Phản ứng quá mẫn.

Hướng dẫn cách xử trí ADR:

Khi gặp tác dụng phụ của thuốc, cần ngưng sử dụng và thông báo cho bác sĩ hoặc đến cơ sở y tế gần nhất để được xử trí kịp thời.

THẬN TRỌNG

Không dùng với các thuốc khác có chứa paracetamol. Paracetamol tương đối không độc ở liều điều trị. Đôi khi có những phản ứng da gồm ban rát sẩn ngứa và mày đay; những phản ứng mẫn cảm khác gồm phù thanh quản, phù mạch, và những phản ứng kiểu phản vệ có thể ít khi xảy ra. Giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu, và giảm toàn thể huyết cầu đã xảy ra với việc sử dụng những dẫn chất p – aminophenol, đặc biệt khi dùng kéo dài các liều lớn.

Giảm bạch cầu trung tính và ban xuất huyết giảm tiểu cầu đã xảy ra khi dùng paracetamol. Hiếm gặp mất bạch cầu hạt ở người bệnh dùng paracetamol.

Không được dùng paracetamol để điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc quá 5 ngày ở trẻ em nếu không có chỉ định của bác sĩ.

Thận trọng khi sử dụng trên bệnh nhân có chức năng gan hoặc thận bị suy yếu.

Thận trọng đối với những bệnh nhân có tiền sử thiếu máu.

Nên tránh hoặc hạn chế uống rượu khi dùng thuốc vì rượu có thể làm tăng độc tính của paracetamol trên gan.

Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Jonhson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

TƯƠNG TÁC THUỐC

Uống dài ngày với liều cao paracetamol có thể làm tăng tác dụng của thuốc chống đông máu như coumarin hay dẫn xuất indandion.

Dùng đồng thời paracetamol và phenothiazin có thể gây hạ sốt nghiêm trọng.

Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ gây độc tính của paracetamol trên gan. Nguy cơ gây độc tính của paracetamol trên gan tăng khi dùng paracetamol liều cao và kéo dài trong khi đang dùng các thuốc gây cảm ứng enzym ở microsom thể gan như isoniazid hoặc thuốc chống co giật (gồm phenytoin, barbiturat, carbamazepin).

Thải trừ của paracetamol có thể bị ảnh hưởng và nồng độ paracetamol trong huyết tương có thể thay đổi khi dùng chung với probenecid.

Colestyramin làm giảm hấp thu paracetamol nếu được dùng trong vòng 1 giờ trước hoặc sau khi uống paracetamol.

PHỤ NỮ CÓ THAI VÀ CHO CON BÚ

Thời kỳ mang thai:

Chưa xác định được tính an toàn của paracetamol dùng khi thai nghén, khi nói đến tác dụng không mong muốn có thể có đối với thai nhi. Do vậy, chỉ nên dùng thuốc này cho phụ nữ mang thai khi thật cần thiết.

Thời kỳ cho con bú:

Không thấy có tác dụng không mong muốn ở trẻ nhỏ bú mẹ khi người mẹ dùng paracetamol. Vì vậy, thuốc có thể dùng được trong thời gian cho con bú.

KHẢ NĂNG LÁI XE VÀ VẬN HÀNH MÁY MÓC

Thuốc Glotadol Cold không gây ảnh hưởng bất lợi đến khả năng lái xe và sử dụng máy móc.

BẢO QUẢN

Nơi khô ráo, không quá 30oC, tránh ánh sáng.


Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ, dược sĩ. Vui lòng đọc kĩ thông tin chi tiết ở tờ rơi bên trong hộp sản phẩm.

Hoạt chất

, ,

Dạng bào chế

Quy cách

Công dụng

Thuốc cần kê đơn

Thương hiệu

Nhà sản xuất

Nơi sản xuất

error: Nội dung đã được bảo vệ !!
image chat